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Vyombo vya Habari hapa nchini vina dhima ya  kuwaelimisha wananchi kuhusu masuala 
mbalimbali ikiwemo   Sensa ya Watu na Makazi  inayotarajiwa kufanyika Agosti 23 mwaka 
huu, ili wananchi waweze kuelewa lengo na faida ya sensa hiyo kwao binafsi na Taifa kwa 
ujumla.

Kwa muktadha huo, navipongeza vyombo vya habari kwanza kwa kazi viliyoanza kufanya 
kwa uzalendo usio kifani katika kuwaelimisha na kuwahamasisha wananchi kushiriki 
katika Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka huu.

Hivi karibuni, Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari, Bw.  Mohammed  Abdulla alitoa rai Mei 27, 2022 katika mkutano wa wamiliki wa 
vyombo vya habari kushiriki kikamilifu katika kuendelea na kazi ya kuwaelimisha wanan-
chi  kuhusu maandalizi ya Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2022. 

Kwa muktadha huo,  Idara ya Habari (MAELEZO) kushirikiana na o�si ya Taifa ya Takwimu 
pamoja na Wamiliki wa Vyombo vya Habari wanayo dhima ya  kutoa elimu ya sensa kwa 
Watanzania ili waweze kutoa taarifa sahihi wakati wa kuhesabiwa.

Aidha, vyombo hivyo vitoe elimu kwa Wananchi juu ya umuhimu wa kutoa  taarifa sahihi 
wakati wa sensa, kwani utoaji wa taarifa sahihi ni jambo muhimu katika sensa, kupatikana 
kwa  taarifa sahihi  kutaiwezesha Serikali kupanga mipango,   na Sera sahihi katika kuwa-
hudumia wananchi ili waweze ku�kia maendeleo  endelevu.

Pia,  takwimu sahihi zitaiwezesha Serikali  kufanya maamuzi sahihi ambayo yataakisi hali 
halisi ya wananchi wake na hivyo kuongeza kasi ya maendeleo.

Katika hili kila chombo kinaombwa walau  kipindi kimoja kwa wiki kinachozungumzia 
sensa ya watu na makazi ya mwaka 2022 pamoja na masuala muhimu yatakayomfanya 
mwananchi kujiamini na kushiriki vyema katika sensa hiyo.

Kwa nyakati tofauti, Kamisaa wa Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2022, Mhe.  Anne  
Makinda amevipongeza vyombo vya habari kwa namna vinavyoshiriki kutoa elimu ya 
sensa  kwa wananchi kupitia vipindi mbalimbali vya redio, televisheni, mitandao ya kijamii 
pamoja na habari na makala kupitia magazeti mbalimbali.

Mkutano huo,  ulifanyika Kituo cha  Kimataifa cha Mikutano cha Mwalimu  Julius Nyerere, 
Jijini Dar es Salaam ukiwashirikisha wamiliki wa vituo vya Televisheni, Redio, Magazeeti na 
Mitandao ya Kijamii.

Vyombo vya Habari na Jukumu la Kuelimisha 
Wananchi Kuhusu Sensa ya Watu na Makazi
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Magufuli Alinifundisha 
Mambo Mengi – Rais Samia

 

Na Lilian Lundo - MAELEZO

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Samia Suluhu Hassan 
amesema Hayati John Pombe 
Magufuli amemfundisha mambo 
mengi alipokuwa Makamu wa 
Rais wa Serikali ya Awamu ya 
Tano.

Rais Samia amesema hayo leo, 
Juni 8, 2022 aliposimama 
kuwasalimia wananchi wa 
Bwanga wilayani Chato, mkoani 
Geita akiwa safarini kuelekea 
mkoani Kagera.

“Awamu iliyopita nilikuwa 
Makamu wa Rais chini ya kaka 

yangu marehemu John Pombe 
Magufuli, alinifundisha mambo 
mengi sana, niliisoma dhamira 
yake vizuri sana jinsi ya kupeleka 
nchi hii,” alisema Rais Samia.

Rais Samia amewahakikishia 
Watanzania kwamba, dhamira ya 
Serikali ya Awamu ya Tano 
itaendelea kutekelezwa na Serika-
li ya Awamu ya Sita ambapo 
miradi yote iliyoanza kutekelezwa 
na Serikali ya Awamu ya Tano 
itaendelea kutekelezwa na Serika-
li ya Awamu ya Sita na hakutaku-
wa na mradi ambao utakufa au 
hautaendelezwa.

Aidha, amesema kuwa, miradi ya 
zamani itatekelezwa sambamba 
na miradi mipya inayokuja kwa 
dhamira ileile ya kuleta maende-
leo kwa wananchi na taifa kwa 
ujumla.

“Serikali yetu ya Chama cha Map-
induzi na yeyote anayekaa kuon-
goza Serikali, lengo ni kuhudumia 
Wananchi na kupeleka maende-
leo kwa Wananchi na tutafanya 
hivyo jinsi hali ya uchumi itaka-
vyoruhusu,” alisema Rais Samia.
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Serikali Yatoa Bilioni 100 
Kupunguza Bei ya Mafuta

Na Mwandishi Wetu – MAELEZO

Serikali ya Rais Samia Suluhu 
Hassan imetoa shilingi bilioni 100 
kupunguza makali ya bei ya 
mafuta nchini.

Akizungumza na wakazi wa 
Wilaya ya Chato katika eneo la 
Bwanga, Mkuu wa Nchi amesema 
Serikali itaendelea kutoa ruzuku 

hiyo mpaka bei za mafuta duniani 
zitakapokaa sawa.

“Bei ya mafuta duniani imepanda 
kutokana na nchi za Urusi na 
Ukraine ambazo ziko kwenye vita, 
na nchi mojawapo inazalisha gesi, 
sasa gesi haitoki kwenye nchi hiyo 
kutokana na vita, hivyo dunia 

nzima imehamia kwenye mafuta 
ambayo sisi tulikuwa tunanunua.

“Mahitaji ya mafuta yamekuwa 
makubwa kutokana na nchi 
nyingi kuyatumia, hivyo bei zime-
panda, hili sio suala la Tanzania 
pekee bali ni dunia nzima,” 
ameeleza Mheshimiwa Rais.
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Mwananchi Hatokufa kwa 
Shida – Rais Samia

Na Ahmed Saga� – MAELEZO

Rais Samia Suluhu Hassan amese-
ma Serikali anayoiongoza 
itaendelea kutatua shida mbalim-
bali za wananchi kama ilivyoahidi 
katika Ilani ya Chama kilichopo 
madarakani.

Mkuu wa Nchi ameyasema hayo 
leo wakati akiwasalimia wananchi 
wa Wilaya ya Muleba mkoani 

Kagera katika ziara yake ya kikazi 
katika mkoa huo.

“Hatutakufa kwa shida, kwa 
serikali hii mwananchi hatakufa 
kwa shida, tutakufa kwa uzee na 
maradhi lakini sio kwa shida,” 
ameeleza Rais Samia.

Katika ziara hiyo, Rais Samia 

ameambatana na Waziri wa Nchi 
O�si ya Rais TAMISEMI, Mhe. Inno-
cent Bashungwa, Waziri wa Maji, 
Mhe. Jumaa Aweso, Waziri wa 
Kilimo, Mhe. Hussein Bashe na 
Waziri wa Mambo ya Ndani ya 
Nchi, Mhe. Hamad Masauni 
pamoja na mawaziri wengine.
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Simamieni Matumizi ya 
Fedha za Wananchi – Rais Samia

Na Ahmed Saga� – MAELEZO

Rais Samia Suluhu Hassan ame-
wataka viongozi wa Mkoa wa 
Kagera  kusimamia fedha za 
wananchi ili zitumike katika kute-
keleza miradi ya maendeleo 
kwenye halmashauri za mkoa 
huo.

Mkuu wa Nchi ametoa maelekezo 
hayo katika Wilaya ya Biharamulo 
aliposimama na kuzungumza na 
wananchi wa wilaya hiyo akiwa 
katika ziara ya kikazi mkoani 
humo.

Serikali yetu ya Chama Cha Map-
induzi tunaendelea na sera ile ile 
ya kupeleka maendeleo kwa 
wananchi, na jinsi wananchi mna-
vyojituma tukikusanya nyingi 
tutaleta nyingi kwasababu sisi 
hatuna faida ya kukaa nazo kule 
na kuziona zinatuna kwenye 
mifuko kule.

“Zikituna kwenye mifuko tunazi-
rusha tunazirudisha kwenu wana-
nchi, na kwa maneno ya Mkuu wa 
Mkoa, Mkuu wa Wilaya na 

Mbunge, fedha nyingi sana 
zimeletwa kwa wananchi huku.

“Niwaombe sana wale walioam-
iniwa kwenye Halmashauri kuzi-
tumia fedha zile vyema ili yale 
tuliyoyakusudia kwa wananchi 
yapatikane, niwaombe sana Mkuu 
wa Mkoa, Mkuu wa Wilaya na RAS 
simamieni matumizi ya fedha za 
wananchi mkisaidiana na 
wabunge wa maeneo,” ameeleza 
Mheshimiwa Rais.
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“Liquid Syrup” wenye thamani ya 
shilingi milioni 898 bila ya 
kushirikisha Bodi ya Zabuni ya 
MSD.
 
Amesema taasisi hiyo ilitumia 
kiasi cha shilingi milioni 215 kwa 
ajili ya kugharamia posho ya 
watumishi watatu waliokwenda 
China kwenye majadiliano ya 
kuleta mashine za dialysis kwa 
siku 61.
 
“Watumishi watatu wameenda 
China kufanya majadiliano kwa 
nini wasimtumie Balozi wa Tanza-

nia nchini China kufanya shughuli 
hiyo. Si utaratibu kukaa siku 61 
kwa ajili ya majadiliano tena bila 
ya kuhusisha menejimenti ya 
taasisi.”

Mheshimiwa Majaliwa amesema 
katika taasisi hiyo kuna udhahifu 
wa usambazaji wa dawa, vifaa 
tiba na vitendanishi licha ya kuwa 
wamelipwa. “Lazima mjipange 
vizuri katika utendaji kazi wenu.” 
Amesema katika idara ya 
manunuzi kumebainika kuwepo 
kwa watumishi ambao si wataala-
mu, hivyo ameagiza wote 16 

ambao si wataalamu waondolewe 
na kuwekwa watumishi wenye 
taaluma hiyo.
 
Mheshimiwa Majaliwa amemtaka 
Mkurugenzi Mtendaji wa MSD, 
Mavere Tukai afanye tathmini ya 
utendaji ndani ya MSD na achukue 
hatua pale atakapobaini kuwepo 
na dosari. “Ni muhimu kuimarisha 
eneo la ufuatiliaji.”
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Mnada wa Kahawa Kufanyika 
kwa Uwazi

Na Ahmed Saga� – MAELEZO

Serikali imewaelekeza wanunuzi 
wa kahawa ya robusta inayotaraji-
wa kuuzwa kwa mnada wiki ijayo 
wahakikishe hawanunui chini ya 
shilingi 1,650 kwa kilo huku 
akieleza kuwa kahawa ya arabika 
iliuzwa jana kwa shilingi 3,720 bila 
makato.

Akizungumza katika Wilaya ya 

Biharamulo leo, Waziri wa Kilimo, 
Mhe. Hussein Bashe amesema bei 
hizo zimetokana na maelekezo ya 
Rais Samia Suluhu Hassan yanayo-
lenga kuinua hali za wakulima 
nchini.

“Hawawezi kutupiga bao kwasa-
babu tunaijua bei ya dunia, kwa-
hiyo muda wa kuibiana na wakuli-

ma umepitwa na wakati, na 
mfumo wa mnada ni wa wazi.

“Tutaweka TV minadani mwanan-
chi unaangalia ukiona bei hailipi 
una haki ya kukataa na kusema 
siuzi kahawa yangu kwasababu 
hakuna mtu aliyekusaidia kwenda 
kulima,” ameeleza Waziri Bashe.
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“Liquid Syrup” wenye thamani ya 
shilingi milioni 898 bila ya 
kushirikisha Bodi ya Zabuni ya 
MSD.
 
Amesema taasisi hiyo ilitumia 
kiasi cha shilingi milioni 215 kwa 
ajili ya kugharamia posho ya 
watumishi watatu waliokwenda 
China kwenye majadiliano ya 
kuleta mashine za dialysis kwa 
siku 61.
 
“Watumishi watatu wameenda 
China kufanya majadiliano kwa 
nini wasimtumie Balozi wa Tanza-

nia nchini China kufanya shughuli 
hiyo. Si utaratibu kukaa siku 61 
kwa ajili ya majadiliano tena bila 
ya kuhusisha menejimenti ya 
taasisi.”

Mheshimiwa Majaliwa amesema 
katika taasisi hiyo kuna udhahifu 
wa usambazaji wa dawa, vifaa 
tiba na vitendanishi licha ya kuwa 
wamelipwa. “Lazima mjipange 
vizuri katika utendaji kazi wenu.” 
Amesema katika idara ya 
manunuzi kumebainika kuwepo 
kwa watumishi ambao si wataala-
mu, hivyo ameagiza wote 16 

ambao si wataalamu waondolewe 
na kuwekwa watumishi wenye 
taaluma hiyo.
 
Mheshimiwa Majaliwa amemtaka 
Mkurugenzi Mtendaji wa MSD, 
Mavere Tukai afanye tathmini ya 
utendaji ndani ya MSD na achukue 
hatua pale atakapobaini kuwepo 
na dosari. “Ni muhimu kuimarisha 
eneo la ufuatiliaji.”

Serikali Haitawaangusha 
– Rais Samia

Na Ahmed Saga� - MAELEZO

Rais Samia Suluhu Hassan ame-
waahidi wakazi wa Wilaya ya 
Muleba kuwa Serikali anayoion-
goza itaendelea kufanya kazi zaidi 
ili kutatua kero zinazowakabili.

Mkuu wa Nchi ameyasema hayo 
leo katika eneo la Izigo wilayani 
Muleba mkoani Kagera aliposima-
misha msafara wake na kuzung-

umza na mamia ya wananchi 
waliojitokeza kumpokea.

“Najua kwamba wananchi wa 
Muleba mna matumaini makub-
wa na Serikali yenu, nataka 
niwaambie kuwa Serikali 
haitawaangusha, Serikali ya CCM 
tunakwenda kufanya kazi zaidi ili 
kuhakikisha kero zote zinazowak-

abili zinaondoka,” ameeleza 
Mheshimiwa Rais.

Pamoja na hayo, Rais Samia 
amesema Serikali itahakikisha 
inamaliza kero zote katika sekta 
zote ikiwamo elimu, afya, maji na 
umeme.
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Rais Samia Awahakikishia 
Watanzania Neema 

Na John Mvungi- MAELEZO

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Samia Suluhu 
Hassan amewahakikishia Watan-
zania kuwa Serikali ya Awatmu ya 
Sita inaendeleza miradi yote 
iliyoanzishwa katika Awamu ya 
Tano na kuanzisha mipya kwa 
dhamira ya kuwaletea wananchi 
wote maendeleo endelevu.

Ameyasema hayo leo Juni 8, 2022 
akiwa njia kuelekea mkaoni 
Kagera wakati akiwasalimia 
maelefu ya wananchi waliojitoke-
za kumlaki katika maeneo 
mbalimbali ya Mkoa wa Geita na 
Kagera.

“Awamu iliyopita iliyoongozwa na 
Kaka yangu Rais, Hayati Dkt. John 
Pombe nilikuwa Makamu wa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, alinifundisha mambo 
mengi sana na niliisoma dhamira 

yake vizuri sana kuhusu jinsi ya 
kuendesha nchi, nataka niwahaki-
kishie dhamira ile tunakwenda 
nayo na hakuna mradi hata 
mmoja tuliouanza huko nyuma 
ambao utakufa na miradi yote 
mipya itakamilika”, alisisitiza Mhe. 
Rais Samia.

Akieleza zaidi, amesema kuwa 
dhamira ya Serikali ya Awamu ya 
Sita ni kuona wananchi wanapata 
maendeleo kwa kasi zaidi na 
huduma bora zinawa�kia katika 
maeneo yao kote nchini.

Baadhi ya miradi mikubwa inayo-
endelea kutekelezwa na Serikali 
ya Awamu ya Sita ni pamoja na ile 
ya sekta za maji, elimu, afya, 
nishati, kilimo, uwezeshaji wanan-
chi kiuchumi, miundombinu 
katika maeneo mbalimbali hapa 
nchini ikilenga kuleta ukombozi 

wa kiuchumi kwa wananchi wote.

Kwa upande wa Mkoa huo wa 
Kagera Mhe. Rais amesema kuwa 
Shilingi bilioni 11 zimeshatolewa 
kwa ajili ya ujenzi wa Stendi Kuu 
na kazi hiyo inaendelea ikilenga 
kuondoa changamoto ya muda 
mrefu ya ukosefu wa stendi Kuu 
ya Mkoa wa Kagera mjini Bukoba.

Kwa upande wake Mbunge msta-
afu wa jimbo la Muleba, Mhe. Prof. 
Anna Tibaijuka alimshukuru ,Mhe. 
Rais kwa kazi nzuri anayofanya 
katika kuwatumikia wananchi wa 
Tanzania.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania yuko mkoani Kagera 
kwa ziara ya siku tatu iliyoanza leo 
Juni 8, 2022.
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Watanzania Wamekuelewa 
Mhe. Rais Samia

Na Ahmed Saga� - MAELEZO

Wahenga walinena kuwa ukiona 
vyaelea ujue vimeundwa na kama 
vimeundwa ujue waundaji wapo 
na wana Kiongozi wao katika 
kuunda hivyo unavyoviona kwa 
macho yako kila uchao.

Si dhamira yangu kuanza ucham-
buzi wa kauli hiyo ya wahenga 
bali ningependa kidogo kueleza 
hisia zangu kwa kuwa nimeguswa 
acha niseme, yale yaliyojaa 
moyoni baada ya kushuhudia 
umati mkubwa wa Wananchi 
Waliojitokeza Kumlaki Rais  wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzaia 
Mhe. Samia Suluhu Hassan leo 
Juni 8, 2022 katika maeneo 
mbalimbali ya Mkoa wa Geita na 
Kagera.

Ni wazi kuwa Watanzania wame-
kuelewa na wanakuunga mkono 
katika dhamira yako sa� ya kuwa-
letea maendeleo endelevu, 

tunawapongeza watanzania wote 
kwa kuonesha umoja na mshika-
mano usio kifani katika ziara hii, 
huu ni utamaduni wetu Watanza-
nia tunasi�ka kwa ukarimu na 
upendeo ambao leo Rais wetu 
ameouna kupitia kwa wananchi 
walaiokusanyika barabarani 
katika mikoa hiyo.

Ni kwa sababu ya upendo na kazi 
nzuri anayofanya ya kutekeleza 
miradi ya maji, barabara, elimu, na 
afya katika maeneo yote hapa 
nchini, hii inawapa nguvu watan-
zania kuendelea kusimama na 
Serikali yao na kuepuka upotosha-
ji kwani ukweli wameuona katika 
maeneo yao, tunajionea Vituo vya 
Afya, Zahanati na shule zikijeng-
wa kila kona ya nchi hii wala sina 
haja ya kutaja namba kwa kuwa 
kila eneo uki�ka lina mradi unao-
endelea kwa sasa.

Huo ni uzalendo wa dhati, ulio-
oneshwa na Mhe. Rais, Wanakag-
era mna kila sababu ya kujivunia 
yale yanayofanyika katika Mkoa 
wenu, miaka mingi  mlikuwa na 
changamoto ya maji, stendi na 
kadhalika, sasa Rais Samia kaupi-
ga mwingi neema hiyo mikononi 
mwenu miradi kibao ya maendee-
lo inatekelezwa, kazi yenu kushiri-
ki katika utekelezaji na kuilinda.

Nimalizie kwa kusema mimi kama 
mpita njia nimeguswa na upendo 
wako kwa Watanzania wote 
hakika wewe ni Rais wa mfano 
katika Afrika, KAZI IENDELEE. 

Ziara yako Mkoani Kagera itashu-
sha neema zaidi kwa Wananchi 
wa Kagera na Watanznia kwa 
ujumla , tuko pamoja nawe katika 
kueleta maendeleo ya kweli.
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Serikali Haitawaangusha 
– Rais Samia

Na Ahmed Saga� - MAELEZO

Rais Samia Suluhu Hassan ame-
waahidi wakazi wa Wilaya ya 
Muleba kuwa Serikali anayoion-
goza itaendelea kufanya kazi zaidi 
ili kutatua kero zinazowakabili.

Mkuu wa Nchi ameyasema hayo 
leo katika eneo la Izigo wilayani 
Muleba mkoani Kagera aliposima-
misha msafara wake na kuzung-

umza na mamia ya wananchi 
waliojitokeza kumpokea.

“Najua kwamba wananchi wa 
Muleba mna matumaini makub-
wa na Serikali yenu, nataka 
niwaambie kuwa Serikali 
haitawaangusha, Serikali ya CCM 
tunakwenda kufanya kazi zaidi ili 
kuhakikisha kero zote zinazowak-

abili zinaondoka,” ameeleza 
Mheshimiwa Rais.

Pamoja na hayo, Rais Samia 
amesema Serikali itahakikisha 
inamaliza kero zote katika sekta 
zote ikiwamo elimu, afya, maji na 
umeme.
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